தாக்குதலை துவங்கியது ஈரான்… அமெரிக்க இராணுவ தளம் மீது சரமாரி ராக்கெட் தாக்குதல்

ஈராக்கில் அமெரிக்க துருப்புக்கள் வசிக்கும் தளத்தில் சரமாரியாக ராக்கெட் தாக்குதல் நடத்தப்பட்டிருப்பதாக செய்தி வெளியாகியுள்ளது.

பாக்தாத்தில் அமெரிக்க மற்றும் பிரித்தானிய துருப்புக்கள் வசிக்கும் தளங்களில் குறைந்தது 12 ராக்கெட்டுகள் தாக்கியுள்ளதாக உள்துறை அமைச்சக அதிகாரி செய்தி வெளியிட்டுள்ளார்.

செவ்வாய்க்கிழமை மாலை பாக்தாத்திலிருந்து 30 கி.மீ வடக்கே அமைந்துள்ள அல்-தாஜி இராணுவத் தளத்தை இந்த ராக்கெட்டுகள் தாக்கியதாகக் கூறப்படுகிறது, இருப்பினும் எத்தனை உயிரிழப்புகள் ஏற்பட்டன அல்லது தளம் எவ்வளவு கடுமையாக சேதமடைந்தது என்பது குறித்து எந்த தகவலும் வெளியாகவில்லை.

https://twitter.com/Breaking911/status/1214701858754875397

ஈராக் அரசாங்கத்தின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் ஒரு துணை ராணுவ குடைக் குழுவான ஈராக்கின் பிரபலமான அணிதிரட்டல் அலகுகளை (PMU) குறிவைத்து, மேற்கு ஈராக் மற்றும் சிரியாவில் உள்ள இராணுவத் தளங்களில் அமெரிக்க வான்வழித் தாக்குதல்கள் நடத்திய சில மணி நேரங்களிலேயே இந்த சம்பவம் நிகழ்ந்துள்ளது.

ஈராக்கில் அமெரிக்கத் தலைமையிலான கூட்டணிப் படைகளுக்கு எதிராக மீண்டும் மீண்டும் தாக்குதல்களுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, அமெரிக்கப் படைகள் குறிப்பாக பொதுத்துறை நிறுவனத்திற்குள் உள்ள ஒரு பிரிவான கட்டைப் ஹெஸ்பொல்லாவை (KH) குறிவைப்பதாகக் கூறப்படுகிறது.

ஈராக்கின் ஐன் அசாத் விமானத் தளத்தில் அமெரிக்க துருப்புக்கள் தங்க வைக்கப்பட்டுள்ள தளத்தில், தெஹ்ரான் 12க்கும் அதிகமான மேற்பரப்பில் இருந்து மேற்பரப்பு நோக்கி தாக்கும் ஏவுகணைகளை ஏவியுள்ளது என்று ஈரானிய ஊடகங்கள் கூறுகின்றன.

மேலும், “புதிய ஆக்கிரமிப்பு ஏற்பட்டால் நொறுக்குதலான பதில்களை” அளிப்பதாக அமெரிக்காவுக்கு எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளதாக ஈரானிய அரசு தொலைக்காட்சி செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

பென்டகன் ஒரு அறிக்கையில் தாக்குதலை உறுதிப்படுத்தியுள்ளது.

வெள்ளை மாளிகையின் பத்திரிகை செயலாளர் ஸ்டெபானி கிரிஷாம் கூறுகையில், “ஈராக்கில் அமெரிக்க தளங்கள் மீதான தாக்குதல்கள் பற்றிய அறிக்கைகள் எங்களுக்குத் தெரியும். அதிபருடன் விளக்கமளித்து, நிலைமையை உன்னிப்பாக கண்காணித்து, அவரது தேசிய பாதுகாப்பு குழுவுடன் ஆலோசித்து வருகிறார். ”

அண்மையில் நடந்த தாக்குதலில் எந்த அமெரிக்கரும் கொல்லப்பட்டார்களா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.


Posted

in

,

by

Tags:

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *